Đóng BHXH tự nguyện bao lâu thì có lương hưu?

Về vấn đề này, Bảo hiểm

xã hội

Việt Nam trả lời như sau:

Theo quy định của pháp luật BHXH hiện hành, điều kiện về thời gian tham gia BHXH để tính hưởng lương hưu đối với người tham gia BHXH tự nguyện quy định tại Điều 73 Luật BHXH năm 2014 là có đủ 20 năm đóng BHXH trở lên, trường hợp người

lao động

đã đủ điều kiện về tuổi nhưng thời gian đóng BHXH chưa đủ 20 năm thì được đóng cho đến khi đủ 20 năm để hưởng lương hưu.

Điều kiện về thời gian tham gia BHXH (20 năm) để hưởng lương hưu của người tham gia BHXH tự nguyện tương tự với người lao động tham gia BHXH bắt buộc (chỉ riêng lao động nữ là người hoạt động chuyên trách hoặc không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn tham gia BHXH khi nghỉ việc mà có từ đủ 15 năm đến dưới 20 năm đóng BHXH và đủ tuổi nghỉ hưu thì được hưởng lương hưu).

BHXH Việt Nam cung cấp tới bà nội dung quy định của

chính sách

pháp luật về BHXH nêu trên để bà tham khảo.

Theo

Chinhphu.vn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.